ผู้เขียน หัวข้อ: แบบ ภงด 54  (อ่าน 13158 ครั้ง)

สุนิ

• บุคคลทั่วไป
แบบ ภงด 54
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 01:48:45 PM »
  • Publish
  • คือ โอนเงิน จ่าย ค่าบริการและค่า License ให้กับผู้รับเงิน ที่อยู่ประเทศอังกฤษค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะต้องหัก กี่ % เพราะในอนุสัญญา 1.ค่าสิทธิในงาน วรรณกรรม ศิลปะ หรือวิทยาศาสตร์ หัก 5 % 2.ค่าสิทธิอื่นๆ หัก 15% แล้วค่า License อยู่ในค่า ข้อ 1 ใช้ไหมค่ะ
    รบกวนขอให้ช่วยตอบให้ด้วยนะค่ะ
    รบกวนอีกนิด ปกติถ้าเรากรอกข้อมูลผิด เราสามารถลบลิขวิดในแบบได้ใช่ปะค่ะ 

คนผ่านมา

• บุคคลทั่วไป
    Re: แบบ ภงด 54
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 01:50:11 PM »
  • Publish
  • License ที่คุณสุนิ จ่ายไป UK เข้าข่าย ในงานวรรณกรรม ศิลปะและวิทยาศาสตร์ รึเปล่าล่ะครับ ถ้าเข้าก็ หัก 5% แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ 15%

เวลากรอกแบบ ภงด.54 ให้ระวังเรื่องการใช้ FOREX Rate นะครับ เพราะทาง RD ให้ใช้ Rate BOT As of 1 day before payment date (Average Selling Rate)
    อย่าเผลอไปใส่ actual commercial bank rate เข้าไปล่ะครับ

ส่วนเรื่อง น้ำยาลบคำผิด ไม่ทราบครับ ถาม RD จะ sure กว่านะ